Somo la kumi na tatu mambo yanayohusu kulea mtoto. Malengo ya somo: hadi kufikia mwishoni mwa somo hili mwanafunzi atapaswa: moja apate mtazamo wa Mungu kuhusu nidhamu na usahihishaji wa watoto. mbili ajitolee kutengeneza mazingira mazuri ya nyumbani kwa ajili ya kufanya wanafunzi kwa watoto. Tatu, kuelewa wajibu wa mtoto kwa Mungu. Nne, ajazwe na mawazo ya vitendo kwa ajili ya hali za kila siku za malezi. Suzana Wesley, mama mwenye kusudi. Suzana Wesley alizaa jumla ya watoto kumi na tisa lakini kutokana na hali zenye kati zile watoto tisa hawakuweza kuishi kwa muda mrefu wakifariki dunia. Watoto kumi aliowalea ni pamoja na Yohana na Charles Wesley. Mtoto wake Yohana baada ya kuwa mtu mzima alimsihi mama yake amwandikie maelezo kuhusiana na mbinu zake za kulea watoto, na mama akamtumia barua yenye maelezo haya: Eliza Clark, Susanna Wesley, London, W H Allen and Co, 1886, pages 30 to 36. Watoto walikuwa wamefundishwa kuhusu sala ya Bwana mara tu walipoanza kuongea na walikuwa wakirudia kila siku asubuhi na jioni. Watoto walikuwa wakisoma sura moja ya maandiko kwa pamoja kila siku. Nyakati hizo, wanawake wengi walikuwa na elimu duni, lakini Suzana alisisitiza kwamba watoto wake wote wanapaswa wafundishwe kusoma. Aliipa kipaumbele ufahamu wa kusoma na kuandika kuliko kujifunza kazi. Suzana alisema ubinafsi ndiyo shina la dhambi na tabu zote. Aliwafundisha watoto wake jinsi ya kudhibiti misukumo yao na kujikabidhi kwa mamlaka halali. Alisema kwamba kila kitendo cha utii kinapaswa kupongezwa hata kama akikufanyika vizuri au kwa ukamilifu. Makosa yanaweza kuvumiliwa, lakini kila uasi wa kukusudia unapaswa kuadhibiwa. Siku zote familia walikula chakula wakiwa pamoja, na watoto walijifunza kula chochote ambacho kilichotolewa bila ya kuwepo na manung'uniko, masahihisho na nidhamu. Biblia inatuambia kwamba ujinga umefungwa ndani ya moyo wa mtoto — Mithali 22:15. Mtunga Zaburi anasema kwamba watoto uzaliwa wakiwa wanasema uongo tangu tumboni, umepotea wakisema uongo, Zaburi hamsini na nane mstari wa tatu. Kwa kuwa jambo hili ni la kweli, wazazi wana wajibu wa kusahihisha watoto wao ikiwa ungempa mtoto wa miaka mitatu chaguo kati ya kuwa na bakuli la ice cream hivi sasa au kumiliki kiwanda cha ice cream mwaka mmoja ujao, angechagua kuwa na ice cream sasa. Hata kama mzazi ataelezea uchaguzi mwingine, mtoto angechagua ice cream sasa, ikiwa angefanya uamuzi wake mwenyewe. Mfano huo unatuonyesha kwamba maelezo peke yake hayatoshi kumrekebisha mtoto. Maelezo kuhusu mema na mabaya hayatoshi kumsahihisha ama kumrekebisha mtoto. Kwa sababu moja, mtoto hawezi kuelewa mawazo ya mtu mzima. Wakorinto wa kwanza sura kumi na tatu mstari wa kumi na moja. mbili, mtoto hawezi Kuona matokeo kamili na ya na ya muda mrefu kuhusiana na matendo yake. Tatu, mtoto hajakomaa vya kutosha kuweza kudhibiti misukumo na matamanio yake kwa kufikiri. Labda itaonekana ni ukatili kuleta maumivu ya kimwili kwa mtoto, lakini baba anayewapenda watoto wake atafanya hivyo ili kuzuia madhara mabaya zaidi. Yeye asiyetumia fimbo yake humchukia mwanawe, bali yeye ampendaye humurudi mapema, Mithali 13 mstari wa 24. Kwa mfano, mtoto mdogo anayecheza karibu na moto anaweza akaanguka ndani yake na kusababisha kupata majeraha makubwa, kwa sababu haelewi madhara ya moto. Lakini ikiwa mama yake atamurudi kwa kumchapa fimbo anaposogea kutaka kuwa karibu na moto, yale maumivu madogo ya kuchapwa fimbo yatazuia kutokea kwa maumivu makubwa yatakayotokana na moto. Baadhi ya watu wengine wamenyanyaswa kimwili na watu wengine ambao wasiowapenda. Uzoefu wao unawafanya wachukie wazo la mtu yeyote kumwadhibu mtoto kimwili. Hata hivyo, mzazi anayepuuza kumsahihisha mtoto ipasavyo usababisha matatizo mengi kwa mtoto wake baadaye. Soma Mithari 19 mstari wa 18 na Mithari 29 mstari wa 17. Masahihisho kwa mtoto yanapaswa yaanze wakati ana umri wa kutosha kuweza kuelewa kwamba anapingana na wazazi wake. Hata yule mtoto sana huwa anajua anachokifanya wakati anapokataa kuonyesha ushirikiano na mzazi. Masahihisho mengi kwa watoto ni lazima yafanyike wakati mtoto akiwa ni mdogo na mwepesi wa kuweza kuumia. Mithali ishirini na mbili mstari wa kumi na tano. Kama vile udongo unavyozidi kuwa mgumu kadri muda unavyopita na kuwa vigumu kuweza kufinyanga katika umbo unalolitaka, ndivyo tabia ya mtoto inavyokuwa ngumu zaidi kuitengeneza kadri muda unavyozidi kupita. Kama mtoto anaendelea kutotii wazazi wake baada ya umri wa miaka kumi, wazazi wanakuwa hawajafanikiwa kwenye masahihisho ya mtoto wao, na fursa zao za kufaulu kumsaidia kwa ukamilifu zinazidi kufifia. Masahihisho ya kimwili nayo na huwa hafifu na yasiyotosha kadri mtoto anavyoendelea kukua. Ni makosa kwa mzazi kufikiria kwamba masahihisho kwa mtoto yatakuwa marahisi zaidi wakati atakapokuwa amekuwa katika umri mkubwa. Itakuwa ni vigumu zaidi na hatimaye itakuwa haiwezekani tena kabisa. Kadri mtoto anavyosogelea utu uzima, inakuwa haiwezekani tena kumsahihisha kimwili kama wakati alivyokuwa mtoto. Kijana kwa kiume au wa kike anahitaji heshima hata kama tabia zao hazijakomaa, mzazi anaweza akatumia njia nyingine za kufanya masahisho, kama vile kupunguza muda wa burudani kwa mtoto au muda wa matumizi ya simu au shughuli za kijamii. Lakini mawasiliano ya upendo na yaliyo makini yatakuwa ni ya muhimu zaidi. Lazima mzazi atambue kwamba kijana anafanya maamuzi ya kweli, na ingawa mzazi ana ushawishi wake, hawezi kumzuia kijana asitumie mapenzi yake binafsi na kupata matokeo ya maamuzi. Baadhi ya wazazi hawana uhakika wa jinsi ambavyo wanapaswa kuwa wakali wakati wa kutoa adhabu ya kimwili kwa mtoto. Kama mtoto atakuwa bado mwenye asira na mwenye kuendelea kuasi baada ya masahisho, adhabu itakuwa haikuwa nzito ya kutosha kumwadhibu. Kanuni hii haiwezi kutumika kwa mtoto ambao ni mkubwa sana kiasi kwamba hawezi kurekebishwa kwa njia ya adhabu ya kimwili kwa ufanisi. Masahisho yanapaswa yawe makali sana, ili kumfanya mtoto ajutie kutotii kwake na achague kutii mamlaka. Masaisho hayapaswi yasababishe madhara ya kimwili. Masaisho ambayo husababisha michubuko au kuweka alama zinazobakia kwa muda mrefu kwenye ngozi ya mwili inaweza ikawa ilikuwa ni kali sana kupita kiasi. Bibilia inatumia mfano wa adhabu ya kimwili kuelezea njia ambayo Mungu hushughulika na watoto wake. Soma Mithali 3 mstari wa kumi na moja hadi kumi na mbili na Waebrania 12 mstari wa tano hadi wa nane. Vifungu hivi vya maandiko vinatuambia kwamba Mungu huadhibisha watoto wake kwa sababu anawapenda. Vivyo hivyo, baba humwadhibu mtoto wake kwa sababu anampenda. Kuadhibiwa kiukamilifu ni ishara ya upendo. Kukosekana kwa nidhamu ni ukosefu wa upendo. Marekebisho ya wa kimwili umefundisha mtoto kujidhibiti yeye mwenyewe, kwa sababu hujifunza jinsi ya kujizuia na vishawishi, kwa sababu anajua kwamba atakutana na adhabu kama akitenda makosa. Anapokuwa anapinga vishawishi vya kutenda maovu, anajenga tabia yenye nguvu. Anapokuwa mtu mzima, atakuwa na uwezo wa kuzuia na majaribu, kwa sababu ana uelewa wa madhara na au matokeo yake, na sio kwa sababu ya adhabu ya kimwili. Hata hivyo, mtoto ambaye hapatiwi masaisho ya mara kwa mara anakuja kuwa mtu mzima ambaye ni mdhaifu sana kuweza kuzuia majaribu, hata wakati anapotambua kwamba ni mabaya kwake. Jaribu kufikiria mzazi anayempa mtoto wake peremende tu za kula kwa sababu mtoto anataka. Hataki kumfanya mtoto asiwe na furaha, lakini anafanya jambo litakalo letea madhara kwa mtoto. Ndivyo hivyo mzazi anayekubaliana na au anaye tetea tabia mbaya ya mtoto kila wakati, anafanya uharibifu mkubwa kwenye tabia ya huyo mtoto na kwenye hali yake ya baadaye. Hata hivyo, Bibilia inasema kwamba mzazi asiyetumia fimbo yake kumsaidisha mtoto wake anamchukia, Mithali kumi na tatu mstari wa ishirini na nane. Mtoto anayeishi katika nyumba isiyo na mipaka hana furaha. Mipaka huleta usalama. Ikiwa mtoto anajifunza kwamba huwa anapata kitu anachokitaka kwa kugombana na kupandishana hasira, atakuwa anafanya hivyo kila wakati, lakini hatafurahi. Watoto wanakuwa na furaha wanapojiona wako kwenye usalama na wanaongozwa chini ya misingi yenye mipaka bila kuhisi kwamba ni lazima wapigane na kukataa udhibiti ili kuwa na chochote. Mtoto asiye na nidhamu huwa na furaha mara chache. Wakati mtoto mdogo anapofikia kuwa mtu mzima, dunia haitaweza kumpatia chochote anachokihitaji. Hataheshimiwa na kukuzwa ikiwa hana adabu ni mtu mbinafsi na asiyewajibika. Mzazi anapaswa kumlea mtoto wake katika njia ambayo itamtayarisha kwa ajili ya maisha. Wazazi ni lazima wakumbuke kwamba hawalei watoto wadogo, bali wanalea watu wazima. Mzazi anapaswa kueleza na kuonyesha kwamba kumsahihisha mtoto wake ni kwa kusudi la kumsaidia mtoto astawi na kuwa mtu wa tabia nzuri anayeweza kutegemewa na kuheshimiwa. Soma Mithali ishirini na mbili mstari wa kumi na tano Mithali ishirini na tatu mstari wa kumi na tatu hadi kumi na nne na Mithali ishirini na tisa mstari wa kumi na tano Kumbuka kwamba kusudi la kufanya masahihisho ni kumkuza mtoto. Mtoto anapokuwa ameelewa kosa alilolifanya na tayari akaonyesha kujuta, masahihisho ya kimwili hayawi ya lazima tena. Kusudi kubwa ni masahihisho na sio kumhukumu. Mzazi hana hitaji tena la kuhakikisha kwamba mtoto wake anapata adhabu inayostahili. Je, marekebisho ya mzazi yana tofauti gani na matendo ya mtu anayedhulumu na kusababisha madhara ya kimwili ili kuwafanya watu wafanye anachotaka? Mtu mjerui yuko tayari kuwadhuru watu wengine ili kupata kile anachotaka. Mzazi anampenda mtoto wake, masahihisho ya kimwili ni kwa manufaa ya mtoto. Mzazi mwenye upendo hatataka amdhuru mtoto wake. Mtu hawezi kuhisi kwamba mnyanyasaji au mkandamizaji anampenda, lakini mtoto anaweza kujua kwamba anapendwa hata anaporekebishwa. Anaweza akatambua kwamba anapendwa hata katika wakati ambao amefanyiwa masahihisho. Anaweza akatambua kwamba maisha yake ni mazuri zaidi kutokana na mamlaka ya wazazi wake. Baadhi ya wazazi huadhibu kwa ukali sana na kwa mambo yasiyokuwa sawa. Kwa sababu ya hasira au ukatili, wanamdhuru mtoto wao kimwili na kimwemko. Wanawaadhibu watoto wao kama njia ya kuwaondolea mfadhaiko au kuchanganyikiwa na maisha. Hili ni tatizo kubwa ambalo halipaswi kuendelea kuvumiliwa na watu wengine wanaoliona. Marafiki, majirani, na jamaa wa ukoo wanapaswa kukabiliana na mtu anayemdhulumu mtoto. Mwenzi wa mzazi anayemnyanyasa mtoto anatakiwa atafute msaada kutoka kwa jamaa wa ukoo, marafiki au mchungaji ni jambo la muhimu sana kumlinda mtoto. Baadhi ya wazazi huwadharirisha watoto wao hadharani wanapokuwa wamefanya makosa. Je, hii ni njia nzuri ya kufanya masayisho? Soma wa Efeso sita mstari wa ine. Mtoto anahitaji kuwa na uhakika kwamba wazazi wake wanampenda na kwamba masayisho yeyote yanayofanywa ni kwa ajili ya manufaa yake. Wakati mtoto anapokuwa amenyanyaswa na wazazi wake, hujisikia kutopendwa. Anaweza kuwa na uchungu na kujihisi kwamba mamlaka ya wazazi wake ni jambo baya sana, analolihitaji aliepuke. Wazazi wanapaswa kuwarekebisha watoto wao faraghani na kuepuka kuwaadibisha watoto wao mbele ya kadamu nasi, e watu wazazi wanapaswa waelekeze na kuwasaidia watoto wao kwa upole na uvumilivu. Ingawaje katika Timotheo wa pili sura ya pili mstari wa ishirini na mbili hadi ishirini na tano na Galatia sita mstari wa kwanza ziliandikwa kwa ajili ya kushughulika na dhambi ndani ya kanisa, maelekezo kuhusu kudhihirisha uvumilivu na upole wakati wa kufanya masahihisho kwa wale ambao wamikosa zinahusika pia kwenye mkutadha wa malezi ya wazazi kwa watoto. Kwenye Mithali kumi na sita mstari wa ishirini na moja b tunaambiwa kwamba utamu wa maneno huongeza elimu. Jaribu kufikiria kwamba ulimwambia mtoto mutoto wako akusaidie kulisha wanyama wako Uliporudi nyumbani jioni, ukakuta kwamba bado wanyama hawakulishwa. Umechoka kwa kufanya kazi siku nzima, lakini sasa ni lazima ulishe kwa wanyama kabla hujaanza kupumzika, kwa sababu mtoto wako hakutaka kukutii wewe. Je, utashikwa na hasira? Je, ni kosa kwa mzazi kuwa na hasira dhidi ya mtoto wake? Muzazi anapaswa akumbuke kwamba kusayisha kunapaswa kumunufaisha mutoto. Muzazi anapokasirika kwa sababu anasikia kutoishimika au kwa sababu ya mutoto kutomutii, kuna msababishia usumbufu na au maudhi, anapokuwa na hasira isiyoweza kufanya jambo lolote jema. moja mstari wa ishirini Hasira yake ni ya ubinafsi. Mzazi anaweza kudhihirisha hasira yake ifaayo kwa mtoto kwa njia hii: mwanangu, hukuwalisha wanyama wangu kama nilivyokuwa nimekuagiza. wanyama walikuwa nanja, na njaa na wangeendelea kuwa na njaa hata usiku, kama sio mimi kuchukua hatua ya kuwalisha. Ilibidi niamue kuwalisha ingawaje nilikuwa nimechoka sana kwa kazi za siku nzima. Nina hasira kwa sababu sitaki uwe mtu unayepuuzia mahitaji ya watu wengine kwa ajili ya wewe kutotimiza wajibu wako. Mwenye haki huufikiri uhai wa mnyama wake, bali huruma za mtu mwovu ni ukatili. Rebeka aliwaambia watoto wake wasichukua chakula au kinywaji kwenye chumba ambacho kilikuwa na zuria jipya sakafuni. Siku iliyofuata aliona mmoja wa watoto akila chakula kwenye lile zuria akamkemea. Baadaye tena mmoja wa watoto wake alitembea kwenye zuria akiwa amebeba bilauri ya juisi na akamkemea. Katika siku chache nyingine zilizofuata wakati mwingine watoto walikuwa wanachukua vinywaji ndani ya kile chumba, lakini Rebeka akawa katika shughuli zake nyingi na akashindwa kuwasahisha wale watoto. Siku moja kijana wake alimwaga kukakora kwenye lile zuria. Rebeka akasirika na kumpiga. Je, kuna shida gani kwenye njia ambayo Rebeka alikuwa anaitumia katika kuwasaisha watoto wake? Sheria ya Rebeka ilikuwa ni kwamba watoto walipaswa wasipeleke vyakula au vinywaji kwenye chumba kilichokuwa azuria, lakini baadaye akawavumilia wakati wakiwa wanavunja sheria yake, hadi wakati ilipotokea ajali. Aliadhibu ajali badala ya uvunjaji wa sheria. Hali hii ni fundisho kwa watoto kwamba walikuwa na uwezo wa kuvunja sheria ali mradi wajizuie na kusababisha ajali au matokeo mabaya. Wazo hili linakuza tabia mbaya, kwa sababu ndio msingi mkuu wa uvunjaji wote wa sheria. Mtu anavunja sheria kwa sababu anafikiri kwamba anaweza kupata matokeo anayoyataka yeye, wakati huo akijizuia na matokeo mabaya. Wazazi wanapaswa wasahihishe ukosefu wa utii kuliko kutoa adhabu kwa mtoto kwa ajili kwaajili ya kufanya ajali. Mikaeli aliwaambia watoto wake kufungia basikeli zao ndani kila ifikapo jioni. Kila siku katika wiki, wakati Mikaeli alipokuwa akirejea nyumbani, baskeli zilikuwa bado ziko nje hazijafungiwa ndani. Kisha siku moja, Mikaeli akiwa kazini alipoteza chombo kimojawapo cha kufanyia kazi zake, na kwa bahati mbaya alikuwa amejiumiza kidole chake na akawa na pancha ya tairi katika gari lake wakati akiwa anarejea nyumbani. Wakati alipofika nyumbani, alikuta bado basikeli hajafungiwa ndani, na akachukua hatua ya kuadhibu vijana wake. Je, kuna shida gani kwenye njia ambayo Mikaeli alikuwa anaitumia katika kuwasahihisha vijana wake? Wazazi wengi wana tabia ya kuvumilia uvunjifu wa utii wakati wanapokuwa katika hali nzuri na kuadhibu uvunjifu wa utii wanapokuwa kwenye mazingira magumu ya kimaisha. Watoto hawajifunzi kutii isipokuwa pale wazazi watakapokuwa wakiwasahisha mara kwa mara. Angalia vipengele vifuatavyo na elezea ni kwa nini kila kimoja ni muhimu. Je, ni nini kinachotokea endapo mzazi hataweza kufuata maelekezo haya? Mahitaji yanapaswa yaendane na uwezo na ukomavu wa mtoto. Adhibu tu jambo lililofanyika kwa kutotii, lakini sio kwa jambo lililofanyika kwa bahati mbaya. Sheria na mahitaji yanapaswa yawe wazi na yenye kueleweka. Wakati mtoto anapokosa kuwa mtiifu, mzazi anapaswa kueleza ni nini ambacho mtoto alipaswa kufanya. Kamwe usimwadhibu mtoto kwa kitu ambacho hakikuwa chini ya udhibiti wake. Maelekezo ya vitendo kutoka kwa watoto. Miaka kadhaa iliyopita, mwanasaikolojia wa Uingereza Dr. Anna F. Hayes alifanya mradi wa utafiti. Aliwauliza watoto mia moja elfu waliokuwa na umri kati ya miaka 8 hadi 14 kutoka katika nchi 24 ili kupata orodha ya sheria kwa ajili ya wazazi. Utafiti huu hauna mamlaka ya neno la Mungu, lakini angalau anatuonyesha sisi baadhi ya mahitaji ambayo watoto wanahitaji. Hapa kuna baadhi ya majibu ambayo ni ya kawaida sana: usigombane mbele ya watoto wako, usiseme uongo kwa mtoto, Siku zote jibu maswali kutoka kwa watoto wako. Watendee watoto wako kwa uwiano unaolingana. Ni lazima kuwepo na urafiki kati ya wazazi na watoto. Watendee marafiki wa watoto wako kama wageni waalikwa. Usipende kuwalaumu na kuwagombeza na au kuadhibu watoto wako mbele ya marafiki zao. Jikite katika vipengele vizuri kutoka kwa watoto wako, na usitake kuweka mkazo sana kwenye mambo aliyoshindwa. Kuwa thabiti na imara katika hali yako ya upendo na hisia zako. Mzazi mmoja anapomchambua mwenzake kila mara mbele ya watoto, watoto wanaweza kujidania kwamba hata wao wanapaswa kutokukubaliana na kuona makosa ya mzazi asiyeheshimiwa. Maelekezo na kanuni kutoka katika Waefeso nne mstari wa ishirini na tisa hadi thelathini na mbili Waefeso nne mstari wa ishirini na tisa hadi thelathini na mbili Waefeso tano mstari wa thelathini na tatu na Petro wa kwanza tatu mstari wa saba hadi kumi na mbili. zote zinatumika hapa wazazi wanapaswa kujadili kutokubaliana kwao kwa baadhi ya mambo wakiwa peke yao faragana na kutengeneza sera ambazo wataweza kuzifuata kwa ushirikiano wazazi hawapaswi kusema uongo kwa, kwa mtoto wao wow. wakurusai tatu msalwa tisa hata kumpa sababu za kushirikiana au kumwondolea wasiwasi. Mtoto anapotambua kwamba mzazi wake anamdanganya, hajisikii salama tena. Baadhi ya wazazi hawana uwezo wa, hawa wa kuwafariji au kuwaelekeza watoto wao wanapokuwa na mashaka, kwa sababu unakuta watoto hawaamini yale yanayosemwa na wazazi wao nyumbani. Kwa Mkristo, anapokuja mgeni nyumbani kwako, je, anaona kwa mara moja kwamba ni nyumba ambayo Wakristo wanaishi? Kwa namna gani? Soma Kumbukumbu la Torati sita mstari wa sita hadi wa tisa. Waisraeli walipaswa kuzingatia kuchagiza maisha yajayo kwa kuunda tabia Watoto wangefanyeje? Walipaswa kuwa na mazingira yaliyolindwa kwa ajili ya mafunzo ya watoto wao. Kwa mujibu wa kanuni za Biblia, walikuwa wabandike maandiko kila mahali, waandike juu ya miimo ya milango ya nyumba zao na juu ya malango yao. Sio tu kama maandiko yanapaswa yabandikwe ya kiuhalisi nyumbani, lakini muhimu zaidi, kila kitu nyumbani kilipaswa kuendana na maandiko. Familia hizi hazikupaswa kuweka amri kumi za Mungu kwenye ukuta mmoja na picha nyingine ya mtenda dhambi kwenye ukuta mwingine. Hali hiyo ingekuwa inachanganya sana ufahamu wa watoto kuhusiana na maadili. Watoto huathiriwa sana na mambo wanayoyaona na kuyasikia kila siku. Kama kituo cha redio kinaweza kusikika kikipika muziki nyumbani kwao kila siku, wao watachukua baadhi ya falsafa ambazo msingi wake ni ule mziki. Haiwezekani kwa wazazi kuwakingia watoto na kila falsafa mbovu au ushawishi wa kidunia. Lakini wazazi wa Kikristo ni lazima wafundishe watoto wao kufanya tathmini ya kila kitu wanachosikia na kuona ambacho kinakuja kwao kupitia neno la Mungu. Yesu aliomba kwamba, mimi siombi kwamba watowe katika ulimwengu, bali walinde na yule mwovu watakasi kwa ile kweli, neno lako ndio kweli. Yohana 17 mstari wa 15 na wa 17. Watoto hugundua ni nani wazazi wao wanamvutia kama shujaa wao, wanajua ni nani wazazi wao wanamheshimu. Ni jambo lisilo kubalika kwa mzazi kufundisha watoto wake kuhusu ukweli wakati yeye mwenyewe anashikamana na kupendezwa na watu wa kidunia wasiokuwa na maadili. Mzazi anayefanya hivyo ni kama kumjulisha mtoto wake kwamba angefurahi zaidi au mwanamuziki wa kidunia mwenye mafanikio kuliko kuwa Mkristo mwaminifu. Baadhi ya wazazi hufikiri ni jambo lililo sawa kuruhusu mtoto wao ajiingiza kwenye mambo ya dhambi, kama watakuwa wamemweleza huyo mtoto kwamba ni kwa nini hayo mambo ni mabaya. Hebu fikiria kuhusu hili kama ulikuwa unajaribu kumfanya mtoto wako ale chakula kilicho kizuri, hutapenda kuweka lundo la peremende na keki mbele yake na kisha utajaribu kumweleza ni kwa nini anapaswa ali mboga za majani. Maelezo yote kuhusiana na vitamini hayataweza kushinda matamanio yake ya asili ambayo yanachochea ali peremende zilizoko mbele ya macho yake. Baadhi ya wazazi huruhusu televisheni zao kuwa wazi muda wote bila hata ya kuonyesha kuwa wasiwasi na kuhusika na kila ambacho watoto wao wanaangalia. Kwa Kristo wanapaswa wakumbuke kwamba jamii inafundisha kwamba dhambi ni jambo la kawaida lisilokuwa na shida, mradi tu matokeo yake yadhibitiwe. Televisheni huonyesha watu wanaoishi kwa dhambi na hawajapatwa na matukio yeyote, lakini hayo sio maelezo ya kweli ya maisha halisi. Television humufanya mtoto aone kwamba wazazi wake wanamzuia yeye kutofurahia maisha na atangojea muda ambao anaweza kufanya vile anavyotaka yeye mwenyewe. Wakristo wengi wanaishi kwenye nyumba zao pamoja na ndugu zao pamoja na ndugu ambao sio Wakristo. Kwenye hali kama hizo, nyumba siyo mazingira ambayo yamelindwa dhidi ya didia, kuvutia mambo mabaya. Ni muhimu kwa mzazi mkristo kuweka mfano wa upendo, uaminifu, usafi na furaha huko, akiomba kwamba Roho Mtakatifu amsaidia mtoto katika kuweza kuchagua mwelekeo sahihi wa maisha. Familia zisizokamilifu. Kwa kuwa familia hazijakamilika mahusiano mara nyingi huwa yanakuwa na historia ya makosa mengi yaliyopita na migogoro ambayo haijatatulika. Hata wazazi wa Kikristo hawajakamilika, huenda zisiwe thabiti kila wakati katika kutengeneza na kutekeleza sheria zake. Hawaelewi kila wakati kuhusu hali ya kijana. Wow, mambo yamebadilika kwenye kizazi kipya. Kila wakati hawawezi kuwa na huruma ya kutosha kwa ajili ya masuala halisi yanayohusiana na mtoto wao. Sio mara zote ku huwa na msimamo ulio bora, na wanaweza wakasema maneno yenye kuumiza. Mungu aliumba watu wa kwanza na kuunda familia. Alimfanya mwanamume akamfanyia na mke na akawapa watoto wa kuwalea. Mungu anajua kila kitu. Mungu alijua kwamba wazazi wangefanya makosa, lakini bado aliunda uzazi. Aliona kuwa hiyo ndiyo ilikuwa njia bora zaidi, pamoja na kasoro zote ambazo wanadamu wanazo. Hii inamaanisha kwamba ni lazima kuwepo na njia ambayo itaifanya familia ifanikiwe. Kuna faida nyingi za mfumo wa familia, hata wakati ambapo inaonekana sio kamilifu. Ukweli kwamba Mungu alianzisha kuwepo na uzazi ni muhimu kwa ajili ya watoto. Hali hii inamaanisha kwamba wakati watoto wanapoasi wanakuwa wameamua kutokubaliana na mfumo ambao Mungu ameuweka. Mungu alisema eni, watoto watini wazazi wenu, Waefeso sita mstari wa kwanza. Wazazi huwa waasi dhidi ya mfumo wa Mungu alioweka wakati wanapopuuzia kutimiza majukumu ambayo Mungu ameweka juu yao Kukata mpango wa Mungu ni kuwase dhidi ya Mungu jukumu katika kumlea mtoto. Katika hali hii ya kuwa mzazi, kuna maeneo matatu ya kuwajibika. Mtoto analo eneo lake la kuwajibika, mzazi analo eneo lake la kuwajibika, Mungu analo eneo lake la kuwajibika. Tayari tumeshaangalia kwa kina eneo la uwajibikaji la mzazi katika haya masomo mawili yaliyotangulia. Kwa sasa tutazingatia uhusika wa Mungu kwenye maisha ya e watoto na majukumu ya e watoto. Kazi ya Mungu kwenye maisha ya e watoto Moja, Mungu anataka watoto wawe na uhusiano wa kibinafsi na yeye kupitia imani iliyo katika Yesu Kristo. Soma Mathayo 18 mstari wa kwanza hadi sita na Mathayo 19 mstari wa kumi na tatu hadi kumi na tano. Mbili, Mungu ni mwaminifu kuwavuta watoto wetu kwenye uhusiano huu pamoja naye. Soma Yohana sita mstari wa arobaini na ine. Tatu, Mungu huzungumza na watoto wetu kupitia neno lake. Soma Timotheo wa pili Sura ya tatu mstari wa kumi na nne hadi wa kumi na tano Watoto katika mahusiano na Mungu. Moja, watoto wanaweza wakasamehewa dhambi zao. Yohana wa kwanza sura ya pili mstari wa kumi na mbili Mbili, watoto wanaweza wakamjua Mungu. Yohana wa kwanza sura ya pili mstari wa kumi na tatu Tatu, watoto wanaweza wakakuwa kwenye mahusiano na Mungu. Samueli wa kwanza sura ya pili mstari wa 26. Yenye watoto wanaweza kumwabudu Mungu. Mathayo 21 mstari wa 15 hadi 16. Tano watoto na vijana wanaweza wakatumiwa na Mungu. Yoeli 2 mstari wa 28. Katika maandiko kuna mifano mingi ya watoto na vijana wanaotumiwa na Mungu katika kufanikisha makusudi yake. Samweli, mutumishi wa kike wa mke wa Namani, kijana aliyetumiwa na Yesu kulisha makutano, Danieli, Yusufu, Daudi na Mariamu kwa kutaja tu wachache. Jukumu la mtoto, jukumu la mtoto kwa mujibu wa neno la Mungu ni kuwatii wazazi wake wa Efeso 6 mstari wa kwanza hadi wa tatu. Je, itakuwaje kama wakati mwingine mzazi anafanya makosa? Mtoto ni lazima atimize jukumu lake na siyo kuliweka jukumu lake katika masharti ya jinsi mzazi anavyofanya. Hilo siwa jukumu la mtoto Jukumu lake ni kutii. Kama mtoto ataamua tu kutii wakati anapofikiri kwamba mzazi yuko sahihi, mzazi hataweza kuwa na mamlaka hilo, aliwezi likawa lile ambalo Mungu alikusudia, kwa sababu hilo litaharibu kabisa mfumo mzima wa malezi. Siyo jukumu la mtoto kuwajibika na jinsi ambavyo mzazi anatumia mamlaka yake eneo lake la uwajibikaji ni kwenye utii. Je, itakuwaje kama mzazi atamwambia mtoto kwamba afanye jambo lisilofaa kama vile akamletea kinywaji cha bia kwenye jokofu? Mtoto hapaswi kuwa na jukumu la kuamua kama mzazi yuko sahihi au la. Anaweza kutoa maoni yake kuhusiana na jambo hili kwa hekima na au heshima lakini ni lazima akubali kutii. Mambo kinzani kwenye jukumu la kutii ambayo yanaweza kuleta madhara kwenye unyanyasaji wa kimwili au matendo ya uovu yanapaswa kutolewa taarifa kwa mamlaka ambazo zina majukumu ya kuwalinda watoto. Matatizo ambayo watoto huwa nayo kwa wazazi wao kwa kawaida sio kwa sababu wanauliza kama maagizo hayo yanaenda sawasawa na kanuni za Kikristo. Mtoto aliye muasi kwa kawaida ukinzana na wazazi wake katika mambo ya kawaida kama vile kufanya usafi wa chumba chake, kufanya kazi za nyumbani, kuwepo nyumbani kwa nyakati fulani na vizuizi kwenye mambo mengine ya burudani zake. Mtoto anayeasi hupingana na dhana ya mamlaka ya mzazi kwa kudai haki ya kuamua wakati, akitaka kuona kwamba amri za mzazi wake ni mbaya. Upinzani wake unatokana na matamanio ya msingi ya kupewa uhuru, kujitawala, kuwa na mamlaka binafsi na uwepo wa kujamlia atakavyo. Je, ni katika umri gani mtu anapatiwa mambo hayo? Kamwe, hapana na sivyo. Dhana ya uhuru wa aina hii ni kama njozi. Daima utakuwa na majukumu yanayotokana na kuwafikiria watu wengine. Wakati wote kutakuwepo na kazi ambazo Unajua binafsi kwamba unapaswa uzifanye, hata kama mama yako hayuko pale kukuambia uzifanye. Mtu anayesisitiza kuishi bila ya kuwajibika kwa watu wengine huwa anaacha mabaki ya maumivu na uharibifu, akiumiza mtu yeyote anayemwamini na anayemtegemea yeye wakati mwingine watoto huchukizwa na maangaiko ya wazazi wao, wakihisi kwamba wazazi wanapaswa wa waamini wao zaidi. Ikiwa mtoto anaweza kujaribu kuelewa na kuheshimu maangaiko ya wazazi, mzazi anaweza kumwamini mtoto huyo zaidi na kuwa kurekebisha vizuizi vyake. Wakati mtoto anapokataa kuona maangaiko ya mzazi wake wazazi hujihisi kwamba kuna hitaji ya kumwekea vizuizi zaidi. Kukiri makosa. Watu wengi wanaogopa kukiri kosa wawapo kwenye uhusiano kwa sababu wanahofia kwamba ukiri huo unaweza kuwadhoofisha kwenye migogoro mingine ya baadaye. Kiuhalisia, nafasi ya kuwa mwaminifu na utayari wa kufanya jambo ambalo ni la haki ni nafasi kubwa ya kutaka mtu awepo. Njia pekee ya kuwepo kwenye nafasi hiyo na kukaa ndani yake ni kukiri makosa yako ulioyafanya na kuanza kutenda yaliyo mema, na pia kuwa tayari kusahihishwa wakati wote unapokuwa na makosa. Wakati mwingine mtu aliyeko kwenye mamlaka huwataka watu walioko chini yake kukiri makosa yao, lakini yeye hayuko tayari kukiri makosa yake mwenyewe, kwa sababu anafikiri kutamshushia hadhi ya mamlaka yake. Hilo ni kosa. Kama mtu aliyeko kwenye mamlaka hawezi kukiri makosa yake, walioko chini yake hawawezi wakamwamini yeye. Kanuni hii inatumika kwenye nafasi ya aina yeyote ya mamlaka, ikiwa ni pamoja na wazazi. Wazazi, kama mko kwenye mgogoro na watoto wenu, huenda ikawa labda umefanya makosa ambayo inabidi yatambuliwe. Mtoto ataweza kuwa anajalalishia makosa yake kwa kutumia makosa yako. Omba msamaha kwa maneno yako makali, majibu ya haraka haraka na kushindwa kutambua hali, pengine kunaweza kusiwepo na maendeleo ya kumaliza mgogoro hadi pale utakapokuwa umeweza kuunga msamaha. Mungu wapinga wajuku zao bali kuwapa neema wanyenyekevu, Yakobo nne mstari wa sita B aidha wewe ni mzazi au ni mtoto, unahitaji kukiri makosa yako, kutubu kuomba msamaha na kujitisha mara kwa mara kwa mamlaka iliyotoka kwa Mungu. Kwa kawaida itakuwa ushirikiano ulio bora kutoka kwa watu wengine, lakini hiyo sio sababu inayokupasa ufanye hivyo. Unapaswa ufanye hivyo ili kumpendeza Mungu. Wakati unapokuwa umekiri makosa yako uliotenda, huitajiki tena kutaka kuhakikisha kwamba mtu mwingine anayehusika na yeye analaumika kwa makosa yake. Usiatumie makosa ya mtu mwingine ili kupata radhi kwa matendo yako mabaya ulioyafanya. Uhusiano unaweza ukaimarika mara moja au unaweza ukachukua muda. Wakati mwingine watu watalazimika waone mabadiliko yako kama ni halisi kabla ya wao hawajaanza pia kubadilika. Lakini sababu ya kukutaka wewe kutenda lililo la haki sio kwa ajili ya kumfanya mtu mwingine abadilike. Unapaswa tu ufanye kile ambacho Mungu anakutaka ukifanye. Inawezekana huyo mtu mwingine asibadilike, lakini utakuwa na dhamira iliyo safi na baraka za Mungu kwa sababu umetimiza jukumu lako. Mwamini Mungu katika kutimiza jukumu lake. Umuhimu kwa kila eneo la maisha kuwekwa chini ya mamlaka ya Mungu. Jaribu kufikiria kisiwa kimoja kinachoitwa Zivya. Kisiwa kingine kilicho karibu kiitwacho Grekia kinataka kukishinda Zivya. Mtawala wa Grekia anaahidi serikali ya kisiwa cha Zevia kwamba nchi zao mbili zinaweza kuwa na amani kama atakuwa tayari kumpatia ekari kumi tu katika kisiwa chao. Je, hilo litakuwa ni suluhisho zuri la kuleta amani? Ikiwa Zevia akampa adui eneo katikati ya nchi yake, adui anaweza akajipanua katika eneo hilo kwa ajili ya kutaka kutawala eneo lingine zaidi. Jaribu kufikiria kwamba maisha yako ni kama nchi yenye mikoa majimbo mbalimbali. Mkoa jimbo moja linaweza likawa ni ajira au shule, mkoa au jimbo lingine linaweza kuwa ni burudani, eneo lingine ni uhusiano wako na wanafamilia. Kuna maeneo mengine mengi. Nchi yote ikiwa na mikoa au majimbo yote inapaswa iwe chini ya mamlaka ya Mungu. Kuna dhani ni nini kitatokea kama mkoa au jimbo moja la uhusiano wako na familia likawa haliko chini ya mamlaka ya Mungu? Kumemruhusu Shetani aingie na kukaa kwenye mkoa au jimbo hilo. Kutoka kwenye mkoa au jimbo hilo, ataanza kuvamia mikoa au majimbo mengine ya maisha yako ili yawe chini ya mamlaka yake. Vivyo hivyo, kama mtu sio msafi katika mambo yake ya burudani, maeneo mengine ya mikoa au majimbo ya maisha yake yataweza kuvamiwa na Shetani. Mkristo anapaswa aweke kila mkoa ama jimbo la maisha yake chini ya mamlaka ya Mungu. Vipengele kadha kwa wazazi. Soma Waefeso sita mstari wa nne. Wakolosai tatu mstari wa ishirini na moja. Wakorinto wa kwanza sura ya kumi na tatu mstari wa kumi na moja. Na Wakolosai tatu mstari wa nane. Kama mtoto wako anaonyesha hisia kali ya kuonyesha hasira au kuchanganikiwa, anaweza kuhisi kwamba umwelewi. Huwenda pia anahisi kwamba humujali vya kutosha katika kumusikiliza na kujaribu kumwelewa. Jaribu kumusikiliza na kumwelewa. Ikiwa mara kwa mara unapozia matatizo yake kama yasiyokuwa na maana au ni ya kijinga hujamwelewa anakabiliana na nini hasa. Ikiwa inaonekana kama ni tatizo kubwa kwake, basi ni changamoto kwa imani na tabia yake. Ikiwa huwezi kuelewa ni kwa nini anaonyesha hisia nzito kiasi hicho, basi huwezi kuelewa umuhimu uliojizingira katika hali yake iliyopo. Kamwe Usimkatie tamaa mtoto wako na usitoe matamko yanayoonyesha kama kana kwamba sasa umefikia mwisho au huwezi tena. Usifikiri kwamba watoto wako wote wanafanana. Soma wa Efeso ine mstari wa thelathini hadi thelathini na mbili. Matatizo yanapojitokeza, usifanye marejeo ya historia ya mambo yaliyokuwa yameshindikana. Mtoto anataka kufikiria kushindwa kwake kwa zamani kama mambo yasiyo na umuhimu kwa hali ya sasa. Anafikiria kwamba kwa sasa amebadilika, na itakuwa sio kumtendea haki wewe kuendelea kumkumbusha kuhusu kushindwa kwake huko nyuma. Hata hivyo, usimtarajie kwamba atakuwa mkarimu sana kwako. Maombi. Baba wa mbinguni, tunataka nyumba zetu ziwe maeneo ya upendo, usalama na baraka. Tusaidie kuwa watakatifu na wenye upendo katika yale yote tunayoyatenda kwenye nyumba zetu. Tusaidie tuweze kuwa na utaratibu unaowiana kwenye mafundisho na tabia ya Kikristo. Watu wa watoto wetu shauku ya kukufuata wewe. Asante Bwana kwa kuwa mwaminifu kwa kila mmoja wa watoto tu wetu. Tunajua kwamba Roho Mtakatifu wako anafanya kazi ndani ya mioyo yetu. Amen.